Hãy xác định khối lượng riêng của dầu, biết khối lượng riêng của nước là 1g/ cm3.. Tính cường độ dòng điện mạch chính, cường độ dòng điện qua các điện trở R2 và R3.. Khi chúng chuyển độn
Trang 1PHÒNG GDĐT CAM RANH
ĐỀ THI HS GIỎI THỊ XÃ NĂM HỌC 2010-2011
MÔN: VẬT LÝ THỜI GIAN: 90 PHÚT
Bài 1 (5đ): Một khối gỗ nếu thả trong nước thì nổi 31 thể tích, nếu thả trong dầu thì nổi
4
1
thể tích Hãy xác định khối lượng riêng của dầu, biết khối lượng riêng của nước là 1g/
cm3
Bài 2: (4 điểm) Trộn lẫn rượu và nước, người ta thu được một hỗn hợp nặng 324g ở
nhiệt độ t=500C Tính khối lượng nước và rượu đã pha, biết rằng ban đầu rượu có nhiệt
độ t1=200C và nước có nhiệt độ t2=900C Nhiệt dung riêng của rượu và nước là c1=2500J/ kg.K ; c2=4200J/kg.K
Bài 3 (4 đ)
Cho mạch như hình vẽ
U=12V ; R2=3 ; R1=1,5R4 ; R3=6
Điện trở các dây nối không đáng kể, điện trở Vôn kế vô
cùng lớn
a/ Biết vôn kế chỉ 2V Tính cường độ dòng điện mạch chính,
cường độ dòng điện qua các điện trở R2 và R3
b/ Giá trị của các điện trở R1 và R4
Bài 4 (5 điểm) Hai xe ô tô chuyển động thẳng đều ở hai bến A và B Khi chúng chuyển
động lại gần nhau thì cứ sau mỗi khoảng thời gian t =1 giờ, khoảng cách giữa chúng giảm đi một quãng đường S=80km Nếu chúng giữ nguyên vận tốc và chuyển động cùng chiều, thì cứ sau mỗi khoảng thời gian t’=30 phút, khoảng cách giữa chúng giảm đi S’=4km Tính vận tốc v1 , v2 của mỗi xe (giả sử v1>v2 )
Bài 5 (2đ) Hai gương phẳng G1 và G2 được bố trí hợp với nhau một góc như hình vẽ.
Một điểm sáng A đặt vào giữa 2 gương ; nếu ảnh của A qua G1 cách A là 12cm và ảnh của A qua G2 cách A là 16cm Khoảng cách giữa 2 ảnh đó là 20cm Tính góc hợp bởi giữa 2 gương
A
G1
G2
ĐỀ
Trang 2HƯỚNG DẪN CHẤM
Bài 1: ( 5 đ)
Gọi thể tích khối gỗ là V; Trọng lượng riêng của nước là D và trọng lượng
riêng của dầu là D’; Trọng lượng khối gỗ là P
Khi thả gỗ vào nước: lực Ác si met tác dụng lên vât là:
3
10
F A
1
Vì vật nổi nên: FA = P DV P
3
10 2
Khi thả khúc gỗ vào dầu Lực Ác si mét tác dụng lên vật là:
' 3.104D'V
Vì vật nổi nên: F’A = P D V P
4
' 10 3
Ta tìm được: D D
9
8 '
Thay D = 1g/cm3 ta được: D’ = 98 g/cm3 0,5
Bài 2 : (4đ)
Cho: m=m1 + m2 = 324g ; t=500C ; t1=200C ; t2= 900C
C1=2500J/kg.K ; C2=4200J/kg.K Tìm: m1 ; m2
Gọi m1 , m2 lần lượt là khối lượng của rượu và của nước trong hỗn hợp
Theo phương trình cân bằng nhiệt,ta có:
m1.2500(50-20) = m2.4200(90-50)
Thay (2) vào (1), suy ra:
2,24m2 + m2 = 0,324 ==> 3,24m2 = 0,324 1 ==> m2 =0,1kg ==> m1 = 0,224kg 0,5
Trang 3a/ CĐDĐ chạy qua R2 : I2 =
2
2 3
V
U
A
R (UV là số chỉ vôn kế) CĐDĐ chạy qua R3 : I3 =
3
2 1
6 3
V
U
A
b/ R1 và R4 ?
CĐDĐ trong mach chính: I = 2 3
.
U
R R
0,75
==> R1 + R4 = 2 3
12 3.6
10
1 3 6
R R U
Vì R1 = 1,5R4 nên : 2,5R4 = 10 ==> 4
1
4 6
R R
Bài 4 : (5đ)
Cho: t=1 giờ ; S=80km ; t’= 30 phút=0,5 giờ ; S’=4km
Tìm: v1 ; v2
Gọi v1 , v2 lần lượt là vận tốc của xe một và xe hai
- Khi 2 xe chuyển động ngược chiều nhau:
S1 + S2 = S ==> v1.t + v2.t = S
1
==> (v1+v2).1 = 80 (1) 0,5
- Khi 2 xe chuyển động cùng chiều nhau:
S1 - S2 = S’ ==> v1.t’ - v2.t’ = S’ 1 ==> (v1 – v2).0,5 = 4
Lấy (1) cộng (2), suy ra:
Bài 4 : (2đ)
Gọi A1 là ảnh của A qua gương G1
A2 là ảnh của A qua gương G2
Theo giả thiết AA1=12cm ; AA2=16cm ; A1A2=20cm
Ta thấy : 202=122+162
Vậy tam giác AA1A2 là tam giác vuông tại A
==> = 900
0,5 1
. A
.A2 .A1