các công thức giải nhanh hóa học vô cơ
Nguoithay.vn TRANG 1 Nguoithay.vn PHNG PHÁP DÙNG CÔNG THC GII NHANH TOÁN HOÁ (Gm 8 dng toán quan trng + 18 công thc tính + Ví d mu t các đ đi hc) I. DNG 1. Kim loi (R) tác dng vi HCl, H 2 SO 4 to mui vƠ gii phóng H 2 * Chú ý: tng (gim) khi lng dung dch phn ng ( m) s lƠ: m = m R phn ng ậ m khí sinh ra a.nKL = 2nH2 vi a lƠ hóa tr ca KL 1. CÔNG THC 1. Kim loi + HCl Mui clorua + H 2 2HCl 2Cl - + H 2 M mui clorua = mKl + nH2.71 hoc = mKl + nHCl.35,5 (1) ne nhng = ne nhn BÀI TP ÁP DNG Bài 1. Hoà tan 14,5 gam , v am AD(1): mmui = mKL + 71.nH2 = 14,5 + 0,3 .71 = 35,8 gam BƠi 2: A. 2,24 ạB. 0,224 C. 1,12 D. 0,112 AD(1): m mui = mKL + 71.nH2 5,71 = 5 + 71.nH2 nH2 = 0,01 mol => V = 0,224 lít BƠi 3: ạA. 1,38 B. 1,83g C. 1,41g D. 2,53g AD(1): m hn hp KL = m mui ậ nH2.71 = 4,575 ậ 0,045.71 = 1,38g Bài 4: ạA. 0,224 lít B. 2,24 lít C. 4,48 lít D. 0,448 lít AD(1): m mui = mKL + nH2.71 12,71 = 12 + nH2.71 nH2 =0,01mol => V = 0,224 lít 2. CÔNG THC 2. Kim loi + H 2 SO 4 loãng Mui sunfat + H 2 H 2 SO 4 2 4 SO + H 2 m mui sunfat = mKl(hn hp KL) + nH2(hoc nH2SO4).96 (2) BÀI TP ÁP DNG Bài 1. (Trích đ C – 2008). 2 SO 4 khí H2 A.42,6 B.45,5 C.48,8 ạD.47,1 AD(2): m mui sunfat = m hh KL + nH2.96 = 13,5 + 0,35.96 = 47,1 gam . Chn D Nguoithay.vn TRANG 2 Nguoithay.vn Bài 2. (Trích đ C – 2007). 2 SO 4 = 16; Mg = 24; S = 32; Fe = 56; Zn = 65) A. 10,27. B. 9,52. ạC. 8,98. D. 7,25. AD(2):m = m hn hp KL + nH2.96 = 3,22 + 0,06.96 = 8,98g=> chn C Bài 3. (Trích đ C – 2008). 2 SO 4 2 A.38,93 B.103,85 C.25,95 D.77,96 Xét 2nH2 = nH + (trong axit) 2.0,39 = 0,5.1 + 0,5.0,28.2 = 0,78 => hh axit va ht. AD: (1) và (2),ta có:m = mKL + nHCl.35,5 + nH2SO4.96 = 7,74 + 0,5.( 1.35,5 + 0,28.96) = 38,93 gam => chn A BƠi 4: A. 43,9g B. 43,3g C. 44,5g D. 34,3g AD(2): m mui sunfat = 14,5 + 0,3.96 = 43,3g =>B II. DNG 2. Kim loi tác dng vi dd H 2 SO 4 đc R + H 2 SO 4 R 2 (SO 4 ) n + sn phm kh x S (S, SO 2 , H 2 S) + H 2 O Nh : Bn cht phn ng n R (trong mui) . ikim loi= hóa tr = n. + Nguyên t S (trong H 2 SO 4 ) nhn e đ to thƠnh sn phm kh: x S . Vy (6 ) x S ix Nh: i S = 6; 2; 8 22 ii SO H S Vy, phn ng luôn có trao đi gia kim loi vƠ S: i lƠ s e nhn hoc nhng ca KL hoc sn phm kh 1. CÔNG THC 3. Cách tìm sn phm kh: : . . 6 2. 8 22 i n i n KL KL sp sp VD i n i n n n n BB A A S SO H S khöû khöû (3) i lƠ s e nhng hoc nhn ca Kl hoc sn phm kh. Trong công thc trên, A, B là hai kim loi tham gia phn ng BÀI TP ÁP DNG Bài 1. . ạA.Al B.Cu C.Fe D.Mg AD(3).Gi a lƠ s e nhng ca KL => ADBT e: a. nKL = 8nH2S=> nKl = 0,6/a(mol) => M KL = 5,4a/0,6 = 9a vi a = 3 => M = 27 => Al(nhng 3 e) Bài2: A.1,35 g và 6,95 g B.3,6 g và 4,7 g ạC.2,7 g và 5,6 g D.5,4 g và 2,9 g Gi x,y lƠ s mol Al vƠ Fe => 27x + 56y = 8,3g , ADBTe : 3nAl + 3nFe = 2nSO2 = 2.0,3 Gii h => x = y = 0,1 => C Nguoithay.vn TRANG 3 Nguoithay.vn Bài 3:.Khi cho 5,4 gamAl , 2,4g Mg , 5,6g Fe ; 6,4g Cu 2 SO 4 2 thoát ra. Tính V lít khí SO2 . A.11,2 lít B.13,44 lít ạC.14,56 lít D.15,68 lít AD(3) Hóa tr ca Tng KL . nKL = 3nAl + 2nMg + 3nFe + 2nCu = 2nSO2 3.0,2 + 2.0,1 + 3.0,1 + 2.0,1 = 2nSO2 => nSO2 = 0,65 mol => V = 14,56 lít Bài 4: A.13,46%; 86,54% ạB.42,3%; 57,7% C .63,46%; 36,54% D. 84,62%; 15,38% C1: Fe +2 S -2 -9e => Fe +3 + S +6 , FeS2 -15e => Fe 3+ + S +6 Gi x, y lƠ s mol ca FeS,FeS2 => 88x + 120y = 20,8 . ADBTe 9nFeS+15nFeS2 = 2nS2 = 2.1,2=2,4 Gii h => x=y = 0,1 => %FeS = 0,1.88/20,8 = 42,3% => %FeS2 = 57,7% Bài 5 : Cho 12,125 gam ạA . Zn B .Cu C.Mn D.Mg AD(3) 8nMS = 2nSO2 (MS -2 ậ 8 e=> S +6 M không nhng nhn e vì hóa tr khôn đi) => nMS = 0,125 mol => M (MS) = 12,125/0,125 = 97 => M M = 97 ậ 32 = 65 => M : Zn 2. CÔNG THC 4. Cách tìm khi lng mui: Chú ý: R + axit Mui + sn phm kh Khi lng mui s đc tính nhanh nh sau: KL R R KL MM m = m + (i .n ) = m + (i .n ) goác axit goác axit pöù pöù sp khöû sp khöû muoái hoùa trò goác axit hoùa trò goác axit Tng s mol e nhng Tng s mol e nhn Kim loi + H 2 SO 4 Mui + sn phm kh + H 2 O spk spk i .n 96 H 2 96 m = m + ( ). = m + (3.n +n +4n ). KL KL S SO S 22 pöù pöù muoái (4) Tng s mol e nhng = Tng s mol e nhn Hóa tr gc SO4 (2-) luôn = 2 , M SO4 = 96 BÀI TP ÁP DNG Bài 1. nóng A.30,42g B.31,42g C.33,42g ạD.34,42g AD(4) m mui = mKl + 4nH2S .96 = 5,4 + 4.0,75.96 = 34,2g Bài 2. nóng Mg ậ 2e => Mg 2+ => S mol e nhng = 2nMg = 0,2 mol AD(4) m mui = mKL + ne nhng. 96/2 = 2,4 + 0,2.96/2 = 12g Hoc có th tìm s mol SO2 = nMg (BT e) = 0,1 mol => m mui = mKl + nSO2 . 96 =12g Bài 3: khí H2S . AD(4) m mui = mKL + 4nH2S.96 8,8 = 4 + 4nH2S.96 nH2S = 0,0125 mol => V = 0,28 lít Bài 4: KL M AD(4) : m mui = mKl + n e nhng . 2,7 17,1 = 2,7 + a.nKL.48 (a lƠ s e nhng ca KL) a.nKL = 0,3 mol => nKl = 0,3/a => M R = 2,7a/0,3 = 9 a vi a =3 => M R = 27 (Al) 3. CÔNG THC 5. Cách tìm s mol axit tham gia phn ng: Nguoithay.vn TRANG 4 Nguoithay.vn 24 24 . : 4 2. 5 22 ( 2 i sp nn H SO sp VD n n n n H SO S SO H S khửỷ soỏ S/ saỷn phaồm khửỷ). khửỷ (5) nH2SO4 = nStrong mui + nS (Sn phm kh) m nS(trong mui) AD(4) = 3nS + nSO2 + 4nH2S => nH2SO4 = 4nS + 2nSO2 + 5nH2S BI TP P DNG Bi 1.2M 5,6 lớt H2S.Tỡm AD(5) nH2SO4 = 4nS + 2nSO2 + 5nH2S = 4.0,1 + 2.0,2 + 5.0,25 = 2,05 mol Vdd H2SO4 = 2,05/2 = 1,025 lớt Bi 2:Cho 5,6 g KL AD(5): nH2SO4 = 2nSO2 m ADBT e : a.nX = 2nSO2 (a l s e nhng ca KL) => nH2SO4 = a.nX = 0,3 mol=> nX = 0,3/a => MX = 5,6a/0,3 = 56a/3 vi a = 3 => M = 56(Fe) Bi 3: AD(4) m mui = mKl + 4nH2S . 96 16 = 6,4 + 4.nH2S.96 nH2S = 0,025 mol AD(5) nH2SO4 = 5nH2S = 5.0,025 = 0,125 mol Bi4: Khi cho 9,6 g Mg A.SO2 B.S C.H2S D.S2 nH2SO4 = 0,5 mol , nMg = nMgSO4 = 0,4 mol=nS(trong mui) AD(5) nH2SO4 = nS(Trong mui) + nS(trong sn sn phm kh) => nSpk = 0,5- 0,4 = 0,1 mol Nhn thy nH2SO4 = 5nSpk => Spk : H2S (AD5) Hoc cú th dựng BT e: 2nMg = a.nSpk a = 8 => H2S (a l s e nhn ca sn phm kh) III. DNG 3. Kim loi tỏc dng vi dd HNO 3 R + HNO 3 R(NO 3 ) n + sn phm kh x N t (NO, NO 2 , N 2 , N 2 O, NH 4 NO 3 ) + H 2 O Nh : C ch phn ng n R kim loi = húa +Nguyờn t N (trong 5 3 HNO ) nhn e to thnh sn phm kh: x N t . Vy: (5 ). x t N i x t Nh: i = 3; i 1;i 10;i 8;i 8 N NO NO N O NH NO 2 2 2 4 3 Vy, phn ng luụn s trao i gia kim loi v N: 1. CễNG THC 6. Cỏch tỡm sn phm kh: / 3 : . . 3 1. 10 8 8 2 2 2 4 3 n NO i n i n KL KL sp sp VD i n i n n n n n n B B N A A NO NO N O NH NO taùo muoỏi khửỷ khửỷ (6) Nguoithay.vn TRANG 5 Nguoithay.vn Trong công thc trên, A, B là hai kim loi tham gia phn ng BÀI TP ÁP DNG Bài 1. 2 SO 4 2 A. 3,36 B. 2,24 C. 5,60 D.4,48 S mol Fe = s mol Cu = 12/( 56+64) = 0,1 (mol) Suy lun: Fe, Cu cho e, S nhn e chuyn thƠnh SO 2 AD(6) : 2nSO 2 = 3n Fe + 2n Cu = 3.0,1 + 2.0,1 => nSO2 = 0,25 mol Th tích SO 2 = 5,6 lít. Bài 2: X A.Fe B.Mg C.Al D.Cu AD(6): a.nM = 3nNO (a lƠ s enhuong ca KL) = 3.0,2 = 0,6 mol => nX = 0,6/a => MX = 19,2.a/0,6 = 32a vi a =2 => MX = 64 (Cu) Bài 3 A.8,1 g ạB.1,35 g C.13,5 g D.0,81 g AD(6): 3nAl = 8nN2O + 3nNO = 8.0,015 + 3.0,01 => nAl =0,05 mol => mAl = 0,05.27 = 1,35g (Nh e nhng ca KL = Hóa tr ca nó nh Al hóa tr 3 => nhng 3e) 2. CÔNG THC 7. Cách tìm khi lng mui: Kim loi + HNO 3 Mui + sn phm kh + H 2 O m = m + ( i .n ).62 KL R R = m + (3.n +n +8n +10n +8n ).62 KL N NO NO N O NH NO 2 2 2 4 3 pöù muoái pöù (7) (3nNO+ nNO2 + 8nN2O + 10nN2 + 8nNH4NO3 Chính lƠ s mol NO3- (trong mui)(AD6).Tng s mol e nhng = Tng s n e nhn => m mui = mKL + n e nhn . 62 BÀI TP ÁP DNG Bài1: A.9,41g B.10,08g ạC.5,07g D.8,15g Tìm x lƠ nNO vƠ y lƠ nNO2 mình thng gii h : x + y = 0,04 vƠ 30x + 46y = 42. nhn hp= 42.0,04=1.68 => Gii h => x = 0,01 . y = 0,03 AD(7) m mui = m hn hp KL + (3nNO + nNO2).62 = 1,35 +(3.0,01 +0,03).62 = 5,07g C gng gii bng máy tính thôi nhé Bài2: A.36,28g ạB.37.28g C.38,28g D.39,28g Hòa tan Gii h x lƠ nN2 , y lƠ nNO2 : x + y = 0,08 . m hn hp = M hn hp . n hn hp 28x + 46y = 9,25.4 . 0.08 x = y = 0,04 => AD(7) m mui = 10 + (10nN2 + nNO2).62 = 37,28g Bài 3 : Tính m g . A. 40g B.41g C.42g D.43g T l 1 : 1 => x = nFe = nCu => 56x + 64x = 12 x = 0,1 mol =>AD(7) m mui = m hn hp KL + (ne nhn).62 = 12 + (3nFe + 2nCu).62 = 12+5.0,1.62 = 43g Bài4: Nguoithay.vn TRANG 6 Nguoithay.vn A.80g B85g C.99g D.94g AD(4) (7) m mui = m hn hp KL + nSO2.96 + (3nNO + nNO2 + 8nN2O).62 = 15 + 0,1.96 +(3.0,1 + 0,1 + 8.0,1).62 = 99g 3. CễNG THC 8. Cỏch tỡm s mol axit tham gia phn ng: ( 3 3 . : 4 2. 12 10 10 2 2 2 4 3 n i n HNO sp sp VD n n n n n n N HNO NO NO N O NH NO soỏ N/ saỷn phaồm khửỷ). khửỷ khửỷ (8) nHNO3= nNO3-(n N trong mui) + nN (trong khớ) m nNO3- = 3nNO + nNO2 + 8nN2O +10nN2 + 8nNH4NO3 => nHNO3 = nh trờn Hoc nHNO3 = ne nhng (Ca KL) + nN(trong khớ) (Vỡ n e nhn = ne nhng) BI TP P DNG : Bi 1. 3 A. 1,0 lớt. B. 0,6 lớt. C. 0,8 lớt. D. 1,2 lớt. AD: (6) v (8), ta cú:3nFe + 2nCu = 3nNO => nNO = 0,25 mol => nHNO3 = 4nNO = 1mol, =>V = 1/1 = 1lit Bi 2:Hũa tan 32 g KL X tớnh nHNO3 v KL X A.Fe B.Zn C.Cu Tớnh n NO v NO2 (dựng 2 cỏch) cỏch 1 dựng ng chộo => nNO = 3nNO2 m nNO + nNO2 = 0,4 mol => nNO2 = 0,1 mol . nNO = 0,3 mol=> AD(8) nHNO3 = 4nNO + 2nNO2 =4.0,3 + 2.0,1 = 1,4 mol AD(6) a.nX = 3nNO + nNO2 (a l s e nhng)=>nX=1/a=> M X = 32 a => vi a = 2=> M=64(Cu) Bi3: He2 (M=4) = 9,25.Tớnh CM HNO3. A.0,14M B.0,28M C.0,34M D. 0,4M Gii h x l nN2 , y l nNO2 : x + y = 0,08 . m hn hp = M hn hp . n hn hp 28x + 46y = 9,25.4 . 0.08 x = y = 0,04 AD(8) nHNO3 = 12nN2 + 2nNO2 = 14.0,04 = 0,56 mol => CM = 0,56/2 = 0,28M o C,2atm) dd A.157,5g B.170,1g C.173,25g D.176,4g nNxOy = V.P/(T.0,082) = 0,224.2/(273 .0,082) = 0,02 mol nFe3O4 = 13,92/232 = 0,06 mol => Fe3O4 + 1e => Fe+3 ADBTe: n e nhng = ne nhn 0,06 = a.0,02 a = 3 (a l s e nhn) => NxOy l NO Fe3O4 +HNO3 => 3Fe(NO3)3 => nFe(NO3)3 = 3nFe3O4 = 0,18mol=>nNO3-= 3nFe(NO3)3 = 0,54 AD(8) n HNO3 = nN(trong mui) + nN(trong khớ) = 0,54 + 0,02 = 0,56 mol => m dd HNO3 = mHNO3 . 100%/C% = 0,56.63.100%/20% = 176,4g IV. DNG TON OXI HO 2 LN 1. CễNG THC 9. Fe + O 2 hn hp A (FeO, Fe 2 O 3 , Fe 3 O 4 , Fe d) 3 HNO Fe(NO 3 ) 3 + SPK + H 2 O Nguoithay.vn TRANG 7 Nguoithay.vn Hoc: Fe + O 2 hoãn hôïp A (FeO, Fe 2 O 3 , Fe 3 O 4 , Fe d) 24 H SO Fe 2 (SO 4 ) 3 + SPK + H 2 O Không nht thit lƠ 4 sp FeO , Fe2O3,Fe3O4,Fe ch 2 hoc 3 cng đc Công thc tính nhanh: m Fe = 0,7 m hhA + 5,6 i spk .n spk (9) BÀI TP ÁP DNG Bài 1. (Câu 12 – đ H khi B – 2007). Nun 3 (cho O = 16, Fe = 56) ạA. 2,52. B. 2,22. C. 2,62. D. 2,32. AD(9),ta có: m =0,7.m hn hp A + 5,6.ne nhn = 0,7.3 + 5,6.3nNO = 2,52 gam Bài 2. ( H– 2008). 2 O 3 và Fe 3 O 4 3 A. 38,72. g B. 35,50. g C. 49,09. g D. 34,36. g AD (9): m Fe = 0,7.moxit + 5,6.ne nhn = 0,7.11,36 + 5,6.3.0,06 = 8,96g => nFe = nFe(NO3)3=8,96/56 = 0,16mol => m Fe(NO3)3(mui khan) = 0,16.242= 38,72g Bài3: ạA.56g B.28g C.19,6g D.11,2g AD(9) m = 0,7.75,2 + 5,6.2nSO2 = 56g Bài4: .Hòa A.672 ml B.336 ml C.448ml ạD.896ml AD9: mFe = 0,7.m hhA +5,6 . n enhan 5,6 = 0,7.7,36 + 5,6(3nNO + nNO2) 3nNO + nNO2 = 0,08 = 3x + y ( vi x lƠ nNO , y lƠ nNO2) m hn hp B = M hn hp B .n hn hp B 30x + 46y = 38(x + y) Gii h => x = y = 0,02 mol => V hn hp = x + y = 0,04 mol => V = 896 ml Bài5 : : A.2,24 ml ạB.22,4ml C.33,6ml D.44,8ml AD9 : 0.728 = 0,7.1,016 + 5,6.3nNO nNO = 0,001 mol => V = 22,4 ml Bài 6: A.120 g B.140g C.160g D.200g BƠi nƠy c tình cho khut P Fe + O2 => hn hp X nhng ta có th cho vƠo cng đc. AD(9) : mFe = 0,7.moxit + 5,6.2nSO2 = 0,7.49,6 + 5,6.2.0,4 = 39,2g => nFe = 0,7 mol 2Fe => Fe2(SO4)3 (mui) => nFe2(SO4)3 = 0,7/2 = 0,35 mol => m = 0,35.400 = 140 g 2. CÔNG THC 10. Cu + O 2 2 O, Cu d) 3 HNO Cu(NO 3 ) 2 + SPK + H 2 O 2 2 O, Cu d) 24 H SO CuSO 4 + SPK + H 2 O tính nhanh: m Cu = 0,8 m hhA + 6,4 i spk .n spk (10) (Dng nƠy ít dùng nên t không có bƠi tp ,Ch cn thay Fe thƠnh Cu bƠi trên lƠ có bƠi #) Nguoithay.vn TRANG 8 Nguoithay.vn V. DNG 5. Mui tác dng vi axit 1. CÔNG THC 11. Mui cacbonat + ddHCl Mui clorua + CO 2 + H 2 O (R n+ , 2- 3 CO ) + 2HCl (R n+ , 2Cl ậ ) + CO 2 + H 2 O ( R + 60) gam m =11gam (R + 71) gam 1 mol 2 11. CO m m n muoái clorua muoái cacbonat (11) BÀI TP ÁP DNG BƠi 1: A. 26g B. 28g C. 26,8g D. 28,6g AD: m mui clorua = m mui cacbonat + 11.nCO2 = 23,8 + 11.0,2 = 26 g Bài 2. Hòa tan hoàn toàn 3,34 gam hn hp hai muII và hóa trIII bng dung dch HCl dta thu dung dch A và 0,896 lít khí bay ra (ktc). Tính khôi lng mui có trong dung dch A cho A. 3,34 (gam) B. 6,26 (gam) . 3,78 (gam) D. AD: m mui clorua = 3,34 + nCO2.11 = 3,78g Bài 3: Hò A. 16,33 gam B. 14,33 gam C. 9,265 gam D. 12,65 gam AD: m mui clorua(mui khan) = m mui cacbonat + nCO2.11 = 14 + 0,03.11 = 14,33g Bài 4: A. 1,12 lít B. 1,68 lít ạC. 2,24 lít D. 3,36 lít AD: m mui clorua = m mui cacbonat + nCO2. 11 4 = 5,1 + nCO2 .11 nCO2 = 0,1 mol =>V = 2,24 2. CÔNG THC 12. Mui cacbonat + H 2 SO 4 loãng Mui sunfat + CO 2 + H 2 O (R n+ , 2- 3 CO ) + H 2 SO 4 (R n+ , 2- 4 SO ) + CO 2 + H 2 O ( R + 60) gam m =36gam (R + 96) gam 1 mol 2 36. CO m m n muoái sunfat muoái cacbonat (12) BÀI TP ÁP DNG Bài 1. X A. MgCO3 ạB. FeCO3 C. BaCO3 D. CaCO3 Áp dng h thc (12),ta có: 7,6 = 5,8 + 36.nCO2 => nCO2 = 0,5 mol = nMCO3 (có cùng nguyên t C) => M XCO3 = 5,8/0,05 =116 => M X = 116 ậ 60 = 56 => Fe => B Bài 2: 2SO4 7,6 A.1,12 lít ạB.2,24 lít C.3,36 lít D.5,6 lít Nguoithay.vn TRANG 9 Nguoithay.vn AD(12):m mui sunfa=m mui cacbonat + 36.nCO2 7,6 = 4 + 36.nCO2 => nCO2 =0,1 mol=>V =2,24 lít 3. CÔNG THC 13. Mui sunfit + ddHCl Mui clorua + SO 2 + H 2 O (R n+ , 2- 3 SO ) + 2HCl (R n+ , 2Cl ậ ) + SO 2 + H 2 O ( R + 80) gam m =9gam (R + 71) gam 1 mol 2 9. SO m m n muoái clorua muoái sunfit (13) 4. CÔNG THC 14. Mui sunfit + ddH 2 SO 4 loãng Mui sunfat + SO 2 + H 2 O (R n+ , 2- 3 SO ) + H 2 SO 4 (R n+ , 2 4 SO ) + SO 2 + H 2 O ( R + 80) gam m =16gam (R + 96) gam 1 mol 2 16. SO m m n muoái sunfat muoái sunfit (14) VI. DNG 6. Oxit tác dng vi axit to mui + H 2 O Chú ý : [O 2- ]+ 2[H + ] H 2 O => nOxi(trong oxit) = nOxi(trong H2O) = nH2SO4 = nH 2 1 = nHCl /2 (14-1) BÀI TP ÁP DNG Bài 1. ( Trích đ H – 2008). 3 O 4 và Fe 2 O 3 2 O 3 A. 0,23. B. 0,18. ạC. 0,08. D. 0,16. Hng dn gii: Áp dng h thc công thc trên ta có: Vì Fe3O4 = FeO + Fe2O3 => Quy hn hp v ch còn lƠ 2,32 g Fe3O4 p => nFe3O4 = 2,32/232 = 0,01 mol => nOxi(trong Fe3O4) = 4nFe3O4 = 0,04 mol => nHCl = nH + = 2nOxi = 2.0,04 = 0,08 mol => V = 0,08 lít Bài 2. (08). l 2M A. 57 ml. B. 50 ml. ạC. 75 ml. D. 90 ml. AD(14-1): mOxi(trong oxit) = m Oxit ậ mKL(h thc 17) = 3,33-2,13 = 1,2g => nOxi(trong oxit) = 1,2/16 = 0,075 mol => nHCl = n H + = 2nOxi = 0,15 mol => V = 75ml => Chn C Bài 3: -07). Cho 0,1 mol Fe2O3 ; 0,1 mol MgO ; 0,2molAl2O3 A.1 lít ạB.2 lít C.3 lít D.4 lít C1: Vit PT ra (T lƠm nhé). C2: AD(14-1) n Oxi(trong Fe2O3) = 3nFe2O3 = 0,3 mol nO(trong) MgO = 0,1 mol , nO(trong Al2O3) = 0,6 mol => ∑ Oxi= 0,3 + 0,1 + 0,6 = 1mol => nH + = nHCl = 2nOxi = 2mol => V HCl = 2 lít Nguoithay.vn TRANG 10 Nguoithay.vn (NH cho a mol AxBy => nA = a.x , nB = a.y) Bài 4: nOxi = 2 mol(giong bài trên) CM H + = 1 + 2.2 = 5M => Vdd Y = 2/5 = 0,4 lít 1. CÔNG THC 15. Oxit + ddH 2 SO 4 loãng Mui sunfat + H 2 O (R n+ , O 2- ) + H 2 SO 4 (R n+ , 2 4 SO ) + H 2 O ( R + 16) gam m =80gam (R + 96) gam 1 mol H 2 O hoc 1 mol H 2 SO 4 hoc 1 mol O 2- m mui sunfat = mOxit(hh oxit) + nH2SO4(hoc nH2O).80 (15) BÀI TP ÁP DNG Bài 1. (Câu 45 – TSH – khi A – 2007 – mã đ 182): Fe 2 O 3 , MgO, ZnO trong 500 ml H 2 SO 4 ạA. 6,81 g B. 4,81 g C. 3,81 g D. 5,81 g AD(15): mmui sunfat = m Oxit + 80.nH2SO4 = 2,81+0,05.80 = 6,81 g=>A Bài 2. A.Fe2O3 ạB.MgO C.CaO D.CuO AD(15): m mui sunfat = m oxit + nH2SO4.80 12 = 4 + nH2SO4.80 => nH2SO4 = 0,1 mol Vì M có hóa tr II => phn ng đ có t l 1 :1 => nH2SO4 = nMO = 0,1 mol => M(MO) = 4/0,1 = 40 => M(M) = 40 -16 =24 => M là Mg => B BƠi 3.Cho 5 g hn hp gm FeO,Fe2O3,Al2O3 tác dng ht vi H2SO4(d) => 13 g hn hp mui sunfat. Tính nH2SO4 tham gia p. A.0,1 mol B.0,2 mol C.0,3 mol D.0,4 mol AD(15) 13 = 5 + nH2SO4.80 nH2SO4 = 0,1 mol 2. CÔNG THC 16. Oxit + ddHCl Mui clorua + H 2 O (R n+ , O 2- ) + 2HCl (R n+ , 2Cl - ) + H 2 O ( R + 16) gam m =55gam (R + 71) gam 1 mol H 2 O hoc 2 mol HCl hoc 1 mol O 2- 2 55. 27,5. H O HCl m m n m n oxit oxit muoái clorua (16) BÀI TP ÁP DNG Bài 1: HCl Clorua : A.2,275 ạB,3,375g C.4,475g D.5,575g AD16 : m mui = m oxit + 27,5.nHCl = 2 + 27,5.0,05 = 3,375 g => B