Một vật rắn quay chậm dần đều quanh 1 trục cố định ,Quay ba góc liên tiếp bằng nhau trước khi dừng lại , Thời gian quay hết góc bằng nhau ở giữa là 1s.. Và vật nặng khối lượng m=5/9 kg,[r]
(1)Bài1 Một vật rắn quay chậm dần quanh trục cố định ,Quay ba góc liên tiếp trước dừng lại , Thời gian quay hết góc 1s Thời gian quay hết góc ? Giải.
Gọi: độ lớn góc quay
Tốc độ góc đầu góc quay 0 ; 1; 2 Gia tốc góc
Âp dụng cơng thức :
2 - 02 = Khi = -> = − ω0
2γ
= − ω2
2
2γ ứng với góc quay thứ 2 = − ω1
2
2γ ứng với góc quay thứ vá 3 = − ω0
2
2γ ứng với góc quay Từ suy 22 = ω1
2
2 =
ω0
3 Gọi thời gian quay góc t1; t2 ; t3 Trong t2 = 1s
Mặt khác 2 = t3; 1 = ( t2 + t3) 0 = ( t1 + t2 + t3) = t ( t thời gian quay góc)
Từ 22 = ω1
2 -> 2t3
2 = (t2 + t3)2 = (1 + t3)2 -> t3 = +
√2 = 2,414s
22 = ω0
3 -> 3t3
2 = (t1 + t2 + t3)2 > t = t1 + t2 + t3 =
√3 t3 = √3 ( + √2 ) = 4,18 s
4,2 s
Bài 2.Một lắc gồm lị xo có độ cứng K = 100N/m Và vật nặng khối lượng m=5/9 kg, dao động điều hòa với biên độ A=2cm mặt phẳng ngang nhẵn Tại thời điểm vật m qua VT mà động vật nhỏ khối lương Mo= m/2 rơi thẳng đứng dính bào m Khi qua VTCB hệ ( Mo + m ) có vận tốc :
A.12,5 cm/s B.21,9 cm/s C.25 cm/s D 20 cm/s Giải:
Vị trí động băng nửa năng:
kx2
2 =
1
2 kA
2
2 > x =
A√2
2 = √2 cm
Khi vật m có vận tốc mv2
2 =
1
kA2
2 -> v = √
k m
A√2
2 = √10 cm/s
Sau vật M0 dính vào vật m; theo ĐL bảo toàn động lượng theo phương ngang ( bơ qua ma sát) ta tính vận tốc V hệ (M0 +m)
(M0 + m) V = mv -> V = mvM
0+m =
2
3 v = √10 cm/s
Khi qua VTCB hệ ( Mo + m ) có vận tốc :Vmax
(M0+m)Vmax2
2 =
kx2
2 +
(M0+m)V2
2 > Vmax
2 = V2 + kx M0+m
= 160+ 240 = 400 (cm2 / s2)
> Vmax = 20 cm/s Chọn đáp án D
2
1
0