1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

HSG+ Dap an

5 186 0
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 5
Dung lượng 88,5 KB

Nội dung

Đề thi học sinh giỏi cấp trờng lớp 9 Môn : Vật lí Thời gian: 120 phút --- -- - -- - - - - Câu 1(3đ): Hai bến sông A, B cách nhau 24 km, dòng nớc chảy đều theo hớng AB với vận tốc 6 km/h. Một ca nô chuyển động đều từ A đến B hết 1 giờ. Hỏi ca nô đi ngợc về từ B về A trong bao lâu. Biết rằng khi xuôi dòng và khi ngợc dòng công suất của ca nô là nh nhau. Câu 2(3đ): Trên hai đầu của một thanh cứng nhẹ có treo 2 vật khối lợng lần lợt là m 1 = 6 kg , m 2 = 9 kg. Ngời ta dùng lực kế để móc vào 1 điểm O trên thanh. Hãy xác định vị trí của điểm O để khi hệ thống cân bằng thì thanh nằm ngang. Tìm số chỉ của lực kế khi đó, biết chiều dài của thanh bằng 50 cm. Câu 3(4đ): Một ấm nhôm có khối lợng 250g chứa 2 lít nớc ở 20 0 C a) Tính nhiệt lợng cần để đun sôi lợng nớc nói trên. Biết nhiệt dung riêng của nhôm là C 1 = 880 J/kg.K, của nớc là 4200 J/kg.K b) Tính lợng củi khô để đun sôi lợng nớc nói trên. Biết năng suất toả nhiệt của củi khô là 10 7 J/kg và hiệu suất của bếp lò là 10%. Câu 4(4đ): Có 2 gơng phẳng hợp với nhau một góc 30 0 . Một tia sáng S I tới gơng thứ nhất, phản xạ theo phơng I J đến gơng thứ hai rồi phản xạ tiếp theo phơng J R. Tìm góc hợp bởi tia tới S I và tia phản xạ J R. Câu 5(6đ): Cho mạch điện nh hình vẽ, + điều chỉnh con chạy của biến trở để vôn kế chỉ 6 V, _ khi đó ampe kế chỉ 1,5 A. Coi điện trở của vôn kế rất lớn. a) Khi điều chỉnh con chạy để vôn kế chỉ 10 V thì ampe kế chỉ bao nhiêu ? b) Thay dây dẫn MN bằng dây MN có điện trở 5 , hiệu điện thế là 6 V, đ- ờng kính tiết diện là 4 mm. Xác định chiều dài của dây dẫn này, biết điện trở suất của dây MN là 1,7. 10 -8 m . Đáp án đề thi học sinh giỏi lớp 9 Môn : Vật lí Năm học 2006-2007 Thời gian: 120 phút ---------------- Câu 1: 1) S1 = V1t = 30.1 = 30 km S2 = V2t = 40.1 = 40 km Khoảng cách 2 ca nô sau 1 giờ : S2 S1 + 60 = 70 km 2) Sau 1 giờ 30 phút mỗi ca nô đi đợc : S1 = V1t = 30.1,5 = 45 km S2 = V2t = 40. 1,5 = 60 km => Khoảng cách 2 ca nô là : S2 S1 + 60 = 75 km Gọi t là thời gian 2 ca nô gặp nhau kể từ lúc tăng tốc của ca nô 1 là: S1 = V1t = 50t S2 = V2t = 40t Khi 2 ca nô gặp nhau ta có: S1 + 75 = S2 => S1 S2 = 75 => 50t 40t = 75 => t = 10 75 = 7,5 giờ 2 ca nô gặp nhau cách A 1 khoảng : 50. 7,5 + 45 = 420 km Câu 2: Để xác định Dkim loại ta cần xác định m và V của nó - Dùng lực kế xác định P1 vật kim loại trong không khí - Dùng lực kế xác định P2 vật kim loại trong nớc. => FA = P1 P2 Mà FA = Vd0 ( do trọng lợng riêng của nớc ) với d0 = 10 D0 => FA = 10Vd0 => V = 0 10D F A = 0 21 10D Pp Ta có D = V m với m = 10 1 P nên D = V P 10 1 = 0 21 1 10 )( .10 D PP P = 0 21 1 .D PP P Vậy khối lợng riêng của vật là: D = 0 21 1 .D PP P Câu 3: A S I K G2 G1 B G3 C Vì sau khi phản xạ lần lợt trên các gơng tia phản xạ có ra ngoài lỗ S trùng đúng với tia chiếu vào . => Có sự trùng nhau giữa tia tới, có trên từng mặt gơng => Tia KR G3 ( hình vẽ). Ta có : AII 21 == ( Do 0 31 90 =+ II ) 0 3 90 =+ IA => 1 IA = AKK 2 21 == ( so le). KR BC => ACBK 2 2 === ( góc có cạnh tơng ứng vuông góc ) Mà 0 000 720 36 180 5 2 2 180 == ===++=++ CB AAAAACBA Câu 4: Sau khi chuyển nớc từ bình này sang bình kia, khối lợng nớc trong bình không đổi, nhiệt độ bình 1 hạ xuống còn : t1.60 59 = 10 => Bình 1 mất Q1 = m1C t1 Nhiệt lợng này đã truyền cho bình 2 Nên m2Ct2 = m1Ct1 ( t2 độ biến thiên nhiệt độ bình 2) => t2 = C m tm 0 2 11 5 1 1.5 == Gọi m là lợng nớc rót từ bình này sang bình kia Nhiệt độ bình 2 là : t2 = t2 + t2 = 20 +5 = 250 C mC (t1 t2) = m2C (t2 - t2) => m = m2 kg tt tt 7 1 2560 2025 .1 ' ' 21 22 = = Vậy lợng nớc đã rót là: kg 7 1 Câu 5: 1) a) A R U I I U R 5,2 4 10 4 5,1 6 1 1 === === b) U2 = I2R2 = 4.2 = 8V c) A R U I 2,1 5 6 ' === 2) m SR l S l R 3694 10.7,1 14,3.10.20 10.7,1 14,3)10.2.(5 . 8 6 8 23 ===== . của điểm O để khi hệ thống cân bằng thì thanh nằm ngang. Tìm số chỉ của lực kế khi đó, biết chiều dài của thanh bằng 50 cm. Câu 3(4đ): Một ấm nhôm có khối. hai đầu của một thanh cứng nhẹ có treo 2 vật khối lợng lần lợt là m 1 = 6 kg , m 2 = 9 kg. Ngời ta dùng lực kế để móc vào 1 điểm O trên thanh. Hãy xác định

Ngày đăng: 29/09/2013, 00:10

Xem thêm

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

w