Bộ đề phát triển từ đề minh họa Vật lý 2022 Thời gian làm bài 40 phút (Không kể thời gian giao đề) Họ tên thí sinh Số báo danh Mã Đề 715 Câu 1 Trong các kết quả dưới đây, kết quả nào là kết quả chính[.]
Bộ đề phát triển từ đề minh họa Vật lý 2022 Thời gian làm bài: 40 phút (Không kể thời gian giao đề) Họ tên thí sinh: Số báo danh: Mã Đề: 715 Câu Trong kết đây, kết kết xác phép đo gia tốc trọng trường thí nghiệm? A 9,82 ± 0,05 m/s2 B 9,825 ± 0,05 m/s2 C 9,825 ± 0,5 m/s2 D 9,82 ± 0,5 m/s2 Câu Các hạt nhân đơteri ; triti ; , heli có lượng liên kết 2,22 MeV; 8,49 MeV 28,16 MeV Các hạt nhân xếp theo thứ tự giảm dần độ bền vững hạt nhân A B C D Câu Ở trạng thái electron nguyên tử Hidro chuyển động quỹ đạo K có bán kính r = 5,3.10– 11 (m) Cường độ dịng điện chuyển động quỹ đạo K L gây I I2 Chọn phương án A I1 = 4I2 B I1 = 8I2 C I1 = 16I2 D I1 = 2I2 Câu Với công suất điện xác định truyền đi, tăng điện áp hiệu dụng trước truyền tải 10 lần cơng suất hao phí đường dây (điện trở đường dây không đổi) giảm A 100 lần B 40 lần C 50 lần D 20 lần Câu Đối với nguyên tử hiđrô, electron chuyển từ quỹ đạo L quỹ đạo K nguyên tử phát photon ứng với bước sóng 121,8 nm Khi electron chuyển từ quỹ đạo M quỹ đạo L, nguyên tử phát photon ứng với bước sóng 656,3 nm Khi electron chuyển từ quỹ đạo M quỹ đạo K, nguyên tử phát photon ứng với bước sóng A 95,7 nm B 309,1 nm C 534,5 nm D 102,7 nm Câu Một xạ điện từ có tần số Hz Lấy m/s Bức xạ thuộc vùng A ánh sáng nhìn thấy B sóng vô tuyến C hồng ngoại D tử ngoại Câu Một lắc dao động gồm vật nặng khối lượng 400g, dao động điều hòa với chu kỳ 2s Khi vật qua vị trí cân lực căng sợi dây 3,005N Chọn mốc vị trí cân bằng, Cơ dao động là: A 0,375N B 0,185N C 0,075N D 0,275N Câu Mạch chọn sóng máy tu vơ tuyến điện gồm cuộn cảm tụ điện tụ xoay , Điện dung tụ hàm bậc góc xoay Khi chưa xoay tụ (góc xoay 0) mạch thu sóng có bước sóng 15m Khi góc xoay tụ 450 mạch thu sóng có bước sóng 30m Để mạch bắt sóng 20m pha xoay tụ tới góc xoay A 200 B 20 C 11,670 D 150 Câu Một điện tích di chuyển từ điểm M có điện V M = 4V đến điểm N có điện VN = 12V N cách M 5cm Công lực điện A 10-6J B 8.10-5J C 1,6.10-4J D -1,6.10-4J Câu 10 Một sóng có tần số 500Hz, vận tốc truyền sóng 350m/s Hai điểm gần phương truyền sóng phải cách khoảng để độ lệch pha chúng ? A 0,476cm B 0,233cm C 4,285cm D 0,116cm Câu 11 Chọn câu sai nói tượng khúc xạ ánh sáng: A Khi tia sáng truyền từ môi trường chiết quang sang môi trường chiết quang góc khúc xạ lớn góc tới B Khi tia sáng truyền từ mơi trường chiết quang (chiết suất n1) sang môi trường chiết quang (n2) góc khúc xạ lớn tính cơng thức: C Mơi trường chiết quang tốc độ truyền sáng mơi trường nhỏ D Chiết suất tỉ đối hai môi trường Câu 12 Khối lượng nghỉ êlectron 9,1.10 –31 kg Tính lượng tồn phần êlectron chuyển động với tốc độ phần mười tốc độ ánh sáng Cho c = 3.108 m/s A 82,5.10–15 J B 82,1.10–15 J C 82,3.10–15 J D 82,2.10–15 J Câu 13 Ba suất điện động xoay chiều phát từ máy phát điện ba pha hoạt động, đôi lệch pha A B C Câu 14 Đặt điện áp D V vào hai đầu đoạn mạch có cuộn cảm Thời gian ngắn hai lần mà từ thông gửi qua cuộn cảm có độ lớn A s B s Câu 15 Một lăng kính có góc chiết quang C Wb s D , chiết suất lăng kính tia đỏ s tia tím Chiếu tia sáng trắng tới mặt bên lăng kính góc tới nhỏ Góc lệch tia ló màu đỏ tia ló màu tím khỏi lăng kính là: A 0,2rad B 0,20 C 0,020 D 0,02rad Câu 16 Mạch dao động điện tử lí tưởng có dao động điện từ với tần số góc 10 rad/s Biết điện tích cực đại tụ điện 10‒8 C Khi điện tích tụ điện có độ lớn 8.10 ‒9 C cường độ dịng điện mạch có độ lớn A 10 mA B mA C mA D mA Câu 17 Để phản ứng 4Be9 + γ→2.α + 0n1 xảy ra, lượng tử γ phải có lượng tối thiểu bao nhiêu? Cho biết, hạt nhân Be đứng yên, mBe = 9,01218u; mα = 4,0026u; mn = 1,0087u; 1uc2 = 931,5 MeV A 1,75 MeV B 1,6 MeV C 2,53 MeV D 1,44 MeV Câu 18 Một mạch dao động LC lí tưởng có chu kì T = 10–3 s Tại thời điểm điện tích tụ 6.10–7 C, sau 5.10–4 s cường độ dòng điện mạch 1,6π.10–3 A Tìm điện tích cực đại tụ A 10–4 C B 5.10–5 –6 C 10 C D 10–5 Câu 19 Một lắc lò xo gồm lị xo có độ cứng 15N/m vật nặng có khối lượng 150g Tại thời điểm t li độ tốc độ vật nặng 8cm 60cm/s Chọn gốc tính vị trí cân Cơ dao động là: A 0,075J B 0,675J C 0,25J D 0,5J Câu 20 Khi nói dao động điều hòa, phát biểu sau đúng? A Dao động lắc đơn dao động điều hòa B Cơ vật dao động điều hịa khơng phụ thuộc vào biên độ dao động C Hợp lực tác dụng lên vật dao động điều hịa ln hướng vị trí cân D Dao động lắc lị xo ln dao động điều hòa Câu 21 Chiếu chùm xạ hỗn hợp gồm xạ điện từ có bước sóng 0,47 μm, 500 nm 360 nm vào khe F máy quang phổ lăng kính tiêu diện thấu kính buồng tối, mắt người quan sát thấy A vạch màu đơn sắc riêng biệt B vạch màu đơn sắc C vạch màu đơn sắc riêng biệt D vạch màu hỗn hợp xạ Câu 22 Đối với nguyên tử Hidro, electron chuyển từ quỹ đạo M quỹ đạo K ngun tử phát photon có bước sóng Lấy h = 6,625.10-34Js, e = 1,6.10-19C c = 3.108m/s Năng lượng photon là: A 1,21eV B 11,2eV C 12,1eV D 121eV Câu 23 Lực hạt nhân là: A Lực liên kết nuclon B Lực liên kết proton C Lực tĩnh điện D Lực hấp dẫn proton notron Câu 24 Lị xo nhẹ có độ cứng 100 N/m chiều dài tự nhiên 32 cm, đầu cố định, đầu gắn với khúc gỗ nhỏ nặng kg Hệ đặt mặt bàn nằm ngang, hệ số ma sát khúc gỗ mặt bàn 0,1 Gia tốc trọng trường lấy 10 m/s2 Kéo khúc gỗ mặt bàn để lò xo dài 40 cm thả nhẹ cho khúc gỗ dao động Chiều dài ngắn lị xo q trình khúc gỗ dao động A 26,5 cm B 26 cm C 24 cm D 22 cm Câu 25 Trong tia sau, tia có tần số lớn nhất? A tia đỏ B tia tím C tia hồng ngoại D tia X Câu 26 Nếu mạch điện xoay chiều khơng phân nhánh, cường độ dịng điện trễ pha so với hiệu điện hai đầu đoạn mạch, đoạn mạch gồm: A Tụ điện biến trở B Điện trở cuộn cảm C Điện trở tụ điện D Cuộn dây cảm tụ điện với cảm kháng nhỏ dung kháng Câu 27 Khối lượng ban đầu chất phóng xa m0 Sau năm khối lượng chất phóng xạ cịn lại 4g, sau nă cịn lại 1g Sau năm, khối lượng chất phóng xạ cịn lại là: A Giá trị khác B 0,25 C 0,05 D 0,025 Câu 28 Tia sáng từ môi trường có chiết suất Góc giới hạn A đến mặt phân cách với mơi trường có chiết suất với để xảy tượng phản xạ toàn phần mặt phân cách thỏa mãn B C D Câu 29 Đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng 100V vào hai đầu đoạn mạch AB hình bên dịng điện qua đoạn mạch có cường độ Biết điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch AM, hai đầu MN hai đầu NB 30V, 30V 100V Công suất tiêu thụ đoạn mạch AB A 100W B 200W C 220W D 110W Câu 30 Trong thí nghiệm Y–âng giao thoa với ánh sáng đơn sắc, khoảng cách hai khe mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến quan sát m khoảng vân 0,8 mm Cho c = 3.10 m/s Tần số ánh sáng đơn sắc dùng thí nghiệm A 6,5 1014 Hz B 7,5.1014 Hz C 5,5.1014 Hz D 4,5 1014 Hz Câu 31 Âm nốt La phát từ đàn ghita có tần số 440 Hz Số họa âm âm La vùng âm nghe (tần số khoảng từ 16 Hz đến 20000 Hz) A 43 B 45 C 44 D 46 Câu 32 Mọi từ trường phát sinh từ A Các điện tích chuyển động B Các nam châm vĩnh cửu C Các mômen từ D Các nguyên tử sắt Câu 33 Điện áp hai đầu đoạn mạch điện có biểu thức dương) Điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch ( số A B C D Câu 34 Trong thí nghiệm giao thoa Iâng thực đồng thời hai xạ đơn sắc với khoảng vân ảnh thu 1,35 mm 2,25 mm Tại hai điểm gần M N vân tối hai xạ trùng Tính MN A 3,375 (mm) B 6,75 (mm) C 3,2 (mm) D 4,375 (mm) Câu 35 Đặt điện áp xoay chiều vào hai đầu thiết bị tiêu thụ điện thấy cường độ dịng điện chạy qua thiết bị trễ pha so với điện áp Hệ số công suất tiêu thụ điện thiết bị A 0,5 B C D Câu 36 Trong thí nghiệm Y‒ âng giao thoa ánh sáng với nguồn ánh sáng trắng có bước sóng từ 400 nm đến 750 nm Trên quan sát, M vị trí mà có xạ có bước sóng tương ứng ) cho vân sáng Trong giá trị đây, giá trị mà A 510 nm B 570 nm C 610 nm , ( nhận được? D 470 nm Câu 37 Một vật dao động điều hòa dọc theo trục Ox, gọi Δt khoảng thời gian hai lần liên tiếp có động Tại thời điểm t vật qua vị trí có tốc độ cm/s với độ lớn gia tốc 96π2 cm/s2, sau khoảng thời gian Δt vật qua vị trí có độ lớn vận tốc 24π cm/s Biên độ dao động vật A cm B cm C cm D cm Câu 38 Sóng học lan truyền khơng khí với cường độ đủ lớn, tai ta cảm thụ sóng học sau A Sóng có học có tần số 40kHz B Sóng học có tần số 12Hz C Sóng học có chu kỳ D Sóng học có chu kỳ Câu 39 Một nguồn sáng phát ánh sáng đơn sắc có tần số 5.1014Hz Cơng suất xạ điện từ nguồn 10W Số photon mà nguồn phát giây xấp xỉ bằng: A 3,02.1019 B 0,33.1019 C 3,02.1020 D 3,24.1019 Câu 40 Cho mạch điện hình vẽ V lớn Số vôn kế V E 1,0 V F 5,0 V G 4,6 A H 1,4 A V; Ω; Ω Ω Điện trở vôn kế HẾT -